Phan Lê Đệ wrote:
Em pót thêm cách tính của em ạ:
Em đã bỏ đi rất nhiều công thức tính các thông số khác, hoặc là do em không hiểu, hoặc là em cho không cần thiết
THỰC HÀNH TÍNH TOÁN BIẾN THẾ XUẤT ÂM 6V6 PUSH-PULL
1- Chọn lõi sắt EI
- Diện tích lõi EI cần cho 14W
Afe = 300 sqrt(Pout)
Với: Afe: tiết diện lõi (mm2)
Pout = 14 w (theo datasheet 6v6GT/G hoạt động ở chế độ PP class AB1)
Afe = 300 * căn bậc hai của 14 = 1122,5 mm2
- Thực tế có lõi EI với T = 28 vậy để đạt được Afe = 1122.5 mm2 ta chọn được S = 41 mm
28 mm * 41 mm = 1.148 mm2
2- Về dây sơ cấp
a- Tính lý thuyết số vòng sơ cấp
= Căn bậc hai( PRL x PO) x 10,000 / Afe
Với PRL = 8k = 8.000 omh
PO = 14 W
Afe = 1.148 mm2
Số vòng sơ cấp = Căn bậc hai(8.000 * 14) * 10.000/1.148 = 334,66 * 8,71 = 2.915,16 vòng
Lấy tròn 2. 920 vòng
b- Tính toán đường kính dây sơ cấp
Căn bậc hai( 0.28 x L x H / thNp )
L = 1,5 * T (cách tính cho lõi EI tiêu chuẩn) = 1,5 * 28 = 42 mm
H = 0,5 * T (cách tính cho lõi EI tiêu chuẩn) = 0,5 * 28 = 14 mm
thNP là số vòng dây sơ cấp
Đường kính dây sơ cấp = căn bậc hai (0,28 * 42 * 14/2.920) = 0,237 mm
Thực tế không mua được dây 0,237 mm nên mua dây 0,25 mm
c- Chọn dây 0,25 mm có emay (theo bảng có sẵn) xem nếu không có emay thì kích thước nó bao nhiêu
Nhìn vào bảng trên, ta có dây 0,25 mm là dây có emay, vậy không có emay sẽ là 0,200 mm
d- Tính toán chiều dài bobin để quấn dây (BWW)
L = 42mm, Vì quấn bobin chia đôi nên BWW = 42 - 4 =38 mm
Đến đây, ta chỉ tính cho ½ bobin
BWW = 38/2 = 19 mm
Tổng số vòng sơ cấp trên ½ bobin = 2.920/2 = 1.460 vòng
e- Tính toán lý thuyết số vòng dây trên một lớp của cuộn sơ cấp
ThPtpl = 0.97 * Bww / kích thước dây có emay
0,97 * 19/0,25 = 73,72 vòng.
Lấy tròn 74 vòng/lớp
f- Tính toán lý thuyết số lớp sơ cấp
= Tổng số vòng sơ cấp trên ½ bobin/số vòng dây trên một lớp
= 1460/74 = 19,73 lớp
Lấy tròn 20 lớp
g- Tính toán số vòng cuộn sơ cấp theo thực tế
= 20 lớp * 74 vòng = 1.480 vòng
Đến đây, ta tính toán cho cả bobin
h- Tính trở kháng cuộn dây sơ cấp
Rwp = 2.26 x ( tổng số vòng sơ cấp x TL ) / ( 100,000 x kích thước dây không có emay x kích thước dây không có emay)
+ Với TL là giá trị đường sức từ trung bình
TL = ( 3.14 * H ) + ( 2 * S ) + ( 2 * T ) = (3,14 * 14) + (2 * 41) + (2 * 28) = 43,96 + 82 + 56 = 181,96 mm
+ Tổng số vòng sơ cấp cho cả bobin = 1.480 * 2 = 2.960 vòng
Rwp = 2,26 * (2.960 * 181,96) / (100.000 * 0.200 * 0.200) = 1.217.239,616 / 4.000 = 304,31 omh
Đến đây, ta tính cho ½ bobin
i- Chọn kiểu quấn cho cuộn sơ cấp
Với 20 lớp sơ cấp cho ½ bobin
Total P layers Primary and Secondary layer distribution. P&S section
pattern
0 to 7W 10p to 24p S - 10p~24p - S 2S + 1P
7W to 15W 10p to 20p S - 5p~10p - S - 5p~10p - S 3S + 2P
7W to 15W 10p to 20p 2p~4p - S - 4p~8p - S - 4p~8p - S - 2p~4p 3S + 4P
Vì UL ta chọn = 25% (UL 25% nằm ở cuối lớp thứ 10 = 740 vòng) nên kiểu quấn sẽ nằm 1 trong 3 cách trên:
+ 2S + 1P: S – 20p - S
+ 3S + 2P: S - 10p - S - 10p – S
+ 3S + 4P: 4p - S – 6p - S – 6p - S - 4p
Vì 2S hay 3S có vẻ như ít nên tăng lên 5S, cho nó có vẻ zíc zắc (cái này là do tự sáng tác):
S – 6p – S – 4p - S – 4p – S – 6p – S
g- Chọn giấy cách điện
- Giấy cách điện giữa 2 lớp sơ cấp lấy từ tụ dầu của Nga có chiều dày 0,05 mm
- Giấy cách điện giữa 2 lớp thứ cấp theo bảng:
Điện áp Bề dày giấy cách điện
Có thể chịu đựng được
0Vdc to 100Vac pk 0.1mm
0Vdc to 400Vac pk 0.2mm
300Vdc to 600ac Vpk 0.4mm
450Vdc to 900Vac pk 0.45mm
600Vdc to 1,200Vac pk 0.5mm
1,200Vdc to 2,400Vac pk 0.7mm
2,400Vdc to 4,800Vac pk 1.4mm
Ta chọn là 0,2 mm (vì 6v6 pp có điện B+ khoảng 300-325v)
Đến đây, ta tính cho ½ bobin
h- Tính tổng độ dày cuộn sơ cấp + độ dày lớp cách điện
Cách điện sơ cấp giấy 0,05mm
Cách điện thứ cấp 0,2 mm
S – 6p – S – 4p - S – 4p – S – 6P – S
= (số lớp sơ cấp * kích thước dây có emay) + (số lớp giấy mỏng * i) + (số lớp giấy dày * I)
= (20 * 0,25) + (16 * 0,05) + (9 * 0,2) = 5 + 0,8 + 1,8 = 7,6 mm
3- Về cuộn thứ cấp
a- Tính chiều cao tối đa có thể quấn trên bobin
= 0,8 * H = 0,8 * 14 = 11,2 mm
b- Tính đường kính dây thứ cấp lớn nhất theo lý thuyết
Chiều cao còn lại để quấn dây sơ cấp = chiều cao tối đa có thể quấn trên bobin – (tổng độ dày cuộn sơ cấp + độ dày lớp cách điện) = 11,2 – 7,6 = 3,6 mm
Tất cả có 5S nên diện tích để quấn 1S = 3,6/5 = 0,72 mm
Thực tế, mua được dây có cả emay là 0,5 mm
Đến đây, ta tính cho cả bobin
c- Tính toán lý thuyết số vòng dây trên một lớp của cuộn thứ cấp
thStpl = Bww / đường kính dây có cả emay
Vì ta sẽ quấn cuộn sơ cấp tràn qua vách lõi nên Bww = 42 – 2 = 40
thStpl = 40/0.5 = 80 vòng
d- Tính toán số vòng thứ cấp với tải 6 omh
= số vòng cuộn sơ cấp thực tế/căn bậc hai (PRL/Z)
Với số vòng cuộn sơ cấp thực tế = 2.960 vòng
PRL = 8.000 omh
Z = 6 omh (sở dĩ chọn 6 omh vì nó có thể đánh được loa 4, 6, 8 omh dễ dàng, loa 16 omh gắn đại vào cũng đánh tạm)
= 2.960/ căn bậc hai (8.000/6) = 80 vòng
e- Tính toán cách quấn cuộn thứ cấp
2N = 80 vòng
1N = N/2 = 80/2 = 40 vòng
Ta lần lượt phân tích các sơ đồ 3A, 3B, 3C:
* Hình 3A:
+ Trường hợp 3//2N (3 cuộn 2N mắc song song với nhau): 2N//2N//N+N = 2N//2N//2N
Z =( bình phưong(N2)*PRL)/bình phương(N1)
với N1, N2 là số vòng dây cuộn P và S
Z = (80 * 80 * 8.000) / (2.920 * 2.920) = 51.200.000/8.526.3400 = 6 omh (Ok - trúng luôn)
Nếu cuốn thành 4, 5, 6, 7… lớp rồi đấu song song, kết quả cũng sẽ như vậy.
Đến đây, tính toán lại toàn bộ opt ta định quấn
Lõi EI: 28 mm * 41 mm = 1.148 mm2
Số vòng sơ cấp cho cả bobin: 2.960 vòng - dây 0,25
Số vòng thứ cấp cho cả bobin: 80 vòng – dây 0,5
Cách điện sơ cấp giấy 0,05mm
Cách điện thứ cấp 0,2 mm
Cách quấn đã tính được: S – 6p – S – 4p - S – 4p – S – 6P – S
Sơ cấp cho ½ bobin: 2.960/2 = 1.480 vòng
UL ta chọn = 25% (UL 25% nằm ở cuối lớp thứ 10 = 740 vòng)
Thứ cấp quấn 5 lớp, đấu song song = 6 omh, mỗi lớp 80 vòng tràn ra cả bobin (chạy xuyên qua vách ngăn lõi)
Thứ tự quấn như sau:
S: 80 vòng chạy xuyên qua vách lõi
(RA PLATE) 444 vòng (quấn 6 lớp, 74 vòng/1 lớp) cho ½ bobin…..(RA PLATE) 444 vòng (quấn 6 lớp, 74 vòng/1 lớp) cho ½ bobin
S: 80 vòng chạy xuyên qua vách lõi
296 vòng (quấn 4 lớp, 74 vòng/1 lớp) cho ½ bobin (RA UL 25%) ….. 296 vòng (quấn 4 lớp, 74 vòng/1 lớp) cho ½ bobin (RA UL 25%)
S: 80 vòng chạy xuyên qua vách lõi
(RA UL 25%) 296 vòng (quấn 4 lớp, 74 vòng/1 lớp) cho ½ bobin ….. (RA UL 25%) 296 vòng (quấn 4 lớp, 74 vòng/1 lớp) cho ½ bobin
S: 80 vòng chạy xuyên qua vách lõi
444 vòng (quấn 6 lớp, 74 vòng/1 lớp) cho ½ bobin (RA B+) ….. 444 vòng (quấn 6 lớp, 74 vòng/1 lớp) cho ½ bobin (RA B+)
S: 80 vòng chạy xuyên qua vách lõi
Toàn bộ sơ cấp nối tiếp nhau, 5 lớp thứ cấp nối song song với nhau
TỔNG KẾT
OPT PP unltralinear 6v6GT/G 8k/6omh, 14W, Trở kháng cuộn dây sơ cấp 304,31 omh
Lõi EI: 28 mm * 41 mm = 1.148 mm2
Số vòng sơ cấp cho cả bobin: 2.960 vòng - dây 0,25
Số vòng thứ cấp cho cả bobin: 80 vòng – dây 0,5
Cách điện sơ cấp giấy 0,05mm
Cách điện thứ cấp 0,2 mm
Cách quấn: S – 6p – S – 4p – (S) – 4p – S – 6p – S
Thứ tự quấn như sau:
S: 80 vòng chạy xuyên qua vách lõi
(RA PLATE) 444 vòng (quấn 6 lớp, 74 vòng/1 lớp) cho ½ bobin…..(RA PLATE) 444 vòng (quấn 6 lớp, 74 vòng/1 lớp) cho ½ bobin
S: 80 vòng chạy xuyên qua vách lõi
296 vòng (quấn 4 lớp, 74 vòng/1 lớp) cho ½ bobin (RA UL 25%) ….. 296 vòng (quấn 4 lớp, 74 vòng/1 lớp) cho ½ bobin (RA UL 25%)
S: 80 vòng chạy xuyên qua vách lõi
(RA UL 25%) 296 vòng (quấn 4 lớp, 74 vòng/1 lớp) cho ½ bobin ….. (RA UL 25%) 296 vòng (quấn 4 lớp, 74 vòng/1 lớp) cho ½ bobin
S: 80 vòng chạy xuyên qua vách lõi
444 vòng (quấn 6 lớp, 74 vòng/1 lớp) cho ½ bobin (RA B+) ….. 444 vòng (quấn 6 lớp, 74 vòng/1 lớp) cho ½ bobin (RA B+)
S: 80 vòng chạy xuyên qua vách lõi
Toàn bộ sơ cấp nối tiếp nhau, 5 lớp thứ cấp nối song song với nhau
Chào bác.
Thấy bác tính em nể quá,
Nhưng lại thấy thương, y chan em ngày trước.
Quấn rồi nhìn cục opt có mồ hôi và cả máu vì trầy trật lát da.
Nếu có dịp, em mách bác 1 lát, bác quấn sẽ ngon. Nhớ mang theo bộ fe và cái lõi em test cái, chứ quấn cho đủ henry mà Rdc thế kia, giải cao tuột hết rồi
Em nhìn đáp số của bác em hoãn. Nghe kg ra chi đâu bác ơi, băng thông chắc 12khz là cắm đầu rồi,
Bị thuốc từ lão gì bên úc lận.
Các lão ở Việt Nam cũng sụp hầm, rồi nhảy qua được, giờ dẫn lối cho người sau sụp tiếp.
Các cụ tứ đại thiên vương cuốn opt ở sg này lúc họ làm kg có in tê nét, họ cũng chẳng tính như chúng ta từng tính đâu.
Lâu kg ghé, ghé vào thăm web Chú Phúc chút, sẵn xí xọn chút.
Em khuyên bác cái này, mà chắc tốn xẻn chút.
Đổi đèn đi bác, lựa đèn nào nội trở càng thấp thì quấn opt cho ít vòng trên sơ cấp cho dễ làm.